เมื่อวันที่ 11 กันยายน พ.ศ. 2566 และวันที่ 25 กันยายน พ.ศ. 2566 คณะโลจิสติกส์ มหาวิทยาลัยบูรพา ได้จัดโครงการศึกษาดูงานให้กับนิสิตชั้นปีที่ 3 สาขาการจัดการโลจิสติกส์และโซ่อุปทาน แขนงการจัดการโลจิสติกส์ นำโดย ผศ.ดร.ชมพูนุท อ่ำช้าง ผศ.ดร.จุฑาทิพย์ สุรารักษ์ และ ผศ.คงศักดิ์ เศรษฐดา ได้นำนิสิตเข้าเยี่ยมชมท่าเรือแหลมฉบัง และได้รับฟังบรรยายการจัดการท่าเรือ การขยายเฟสท่าเรือ เฟสที่ 3 ของการท่าเรือแหลมฉบังและหลังจากนั้นได้เข้าฟังบรรยายความรู้เกี่ยวกับการจัดการปฎิบัติการท่าเรือ container yard ของบริษัท TIPS จำกัด ทั้งนี้ได้ชมบรรยากาศการจัดการภายในท่ารวมถึงห้องปฎิบัติการ ได้เห็นการจัดวางตู้สินค้าบนโปรแกรมเพื่อวางแผนการหยิบ ยก เคลื่อนย้ายและขนส่ง ไปยังท่าเรือปลายทาง ซึ่งการจัดการท่าเรือดังกล่าวเป็นส่วนหนึ่งที่อยู่ในกิจกรรมของการขนส่งและการกระจายในรูปแบบการขนส่งทางเรือที่ถือได้ว่าเป็นส่วนที่สำคัญในโซ่อุปทาน เพื่อทำให้นิสิตให้เห็นมุมมองภาพกว้างของการจัดการกิจกรรมโลจิสติกส์ที่สามารถนำไปประยุกต์ใช้ได้ในภาคอุตสาหกรรมต่างๆ ได้อย่างมีประสิทธิภาพ
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_31.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_17.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_1.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_2.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_8.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_7.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_4.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_11.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_6.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_26.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_28.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_12.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_32.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_3.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_22.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_23.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_18.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_19.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_20.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_29.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_34.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2023/09/LINE_ALBUM_TIPs_230926_21.jpg)