เมื่อวันที่ 1 – 2 เมษายน พ.ศ. 2567 ณ มหาวิทยาลัยบูรพา วิทยาเขตสระแก้ว อาจารย์และเจ้าหน้าที่ของคณะโลจิสติกส์คณะโลจิสติกส์ได้เข้าร่วมโครงการส่งเสริมการเรียนรู้โมเดลเศรษฐกิจ BCG และฝึกทักษะการเกษตรตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง สำหรับบุคลากรคณะโลจิสติกส์ มหาวิทยาลัยบูรพา Corporate BCG and Sufficient Economy Model นำโดย รองศาตราจารย์ ดร.ณกร อินทร์พยุง คณบดีคณะโลจิสติกส์
- ดร.อารีกมล ต.ไชยสุวรรณ รองคณบดีคณะโลจิสติกส์
- ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ธรรมนูญ รัศมีมาสเมือง
- ดร.สิริเชษฐ์ รัตนะชิตธวัช รักษาการแทนคณบดีคณะเทคโนโลยีการเกษตร
- ดร.ประทีป อูปแก้ว รองคณบดีคณะเทคโนโลยีการเกษตร
ร่วมกิจกรรมเดินตามรอยปราชญ์เกษตร การเรียนรู้โมเดลเศรษฐกิจ BCG ณ มหาวิทยาลัยบูรพา วิทยาเขตสระแก้ว โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้อาจารย์และเจ้าหน้าที่ของคณะมีความเข้าใจในเนื้อหาการเรียนการสอนของหลักสูตรแขนงวิชาสมาร์ทฟาร์มมิ่งและโซ่อุปทานอัจฉริยะ และสามารถให้ข้อมูลเกี่ยวกับหลักสูตรได้ โดยริเริ่มจากกระบวนการการเรียนรู้การผลิตและการควบคุมต้นทุนการผลิตโดยมีผลิตภัณฑ์ที่สร้างจากพืชเศรษฐกิจ แล้วนำหลักการดังกล่าวไป เพิ่มคุณภาพชีวิตและเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม
โดยในวันที่ 1 เมษายน พ.ศ. 2567 คณบดีคณะโลจิสติกส์ อาจารย์และเจ้าหน้าที่ได้เข้าร่วมกิจกรรมฟังบรรยายการยกระดับสินค้าเกษตรท้องถิ่นสู่เกษตรอุตสาหกรรม โดยใช้เทคโนโลยีและนวัตกรรมมาประยุกต์
กับกระบวนการเพาะปลูกพืชเศรษฐกิจ (Smart Farming) เพื่อเชื่อมโยงการวิจัยและพัฒนาเทคโนโลยีควบคู่กับภูมิปัญญาท้องถิ่น นำโดย คุณคธาทร สุขคุ้ม ผู้นำวิสาหกิจชุมชนคุ้มเพชรโกโก้
ร่วมกิจกรรมลงแปลงเกษตรเยี่ยมชมแปลงต้นฮอป แปลงข้าวฟ่าง และกิจกรรมชิมเบีย เพื่อดื่มด่ำและชิมรสชาติคราฟเบียร์จากข้าวฟ่าง (Craft Beer)
และในวันที่ 2 เมษายน พ.ศ. 2567 ร่วมกันฟังบรรยายพิเศษเกี่ยวกับการปฏิบัติงานด้านศุลกากร และการยกระดับการนำเข้าส่งออกสินค้าจากประเทศไทยสู่ประเทศกัมพูชา จากเจ้าหน้าที่ด่านศุลกากรอรัญประเทศ ณ จุดผ่านแดนถาวรบ้านคลองลึก อ.อรัญประเทศ จ.สระแก้ว
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_สระแก้ว-12467-ติดตามผล_๒๔๐๔๐๔_1.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_สระแก้ว-12467-ติดตามผล_๒๔๐๔๐๔_2.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_สระแก้ว-12467-ติดตามผล_๒๔๐๔๐๔_6.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_สระแก้ว-12467-ติดตามผล_๒๔๐๔๐๔_7.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_สระแก้ว-12467-ติดตามผล_๒๔๐๔๐๔_8.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_สระแก้ว-12467-ติดตามผล_๒๔๐๔๐๔_9.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_สระแก้ว-12467-ติดตามผล_๒๔๐๔๐๔_10.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_สระแก้ว-12467-ติดตามผล_๒๔๐๔๐๔_5.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_สระแก้ว-12467-ติดตามผล_๒๔๐๔๐๔_14.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_สระแก้ว-12467-ติดตามผล_๒๔๐๔๐๔_13.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_สระแก้ว-12467-ติดตามผล_๒๔๐๔๐๔_4.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_สระแก้ว-12467-ติดตามผล_๒๔๐๔๐๔_12.jpg)
![](https://buulog.com/wp-content/uploads/2024/04/LINE_ALBUM_สระแก้ว-12467-ติดตามผล_๒๔๐๔๐๔_11.jpg)